Healthy care

5 ไอเดียมื้ออาหารสำหรับราคาต่ำกว่า $4

How to Cook Cheap and Healthy

การทำอาหารที่บ้านเป็นกุญแจสำคัญในการประหยัดเงินและการรับประทานอาหารเพื่อสุขภาพที่ดีขึ้น อาจต้องใช้การวางแผนและความมุ่งมั่นเล็กน้อย แต่ฉันสัญญาว่ามันจะได้ผลในระยะยาว! กุญแจสำคัญคือการหารายการอาหารหลักที่มีความหลากหลายและมีคุณค่าทางโภชนาการที่สามารถนำไปใช้กับสูตรอาหารต่างๆ ได้ตลอดทั้งสัปดาห์ เพียงเพราะคุณซื้อของราคาถูก ไม่ได้หมายความว่าอาหารของคุณจะอร่อยไม่ได้! ฉันชอบคิดถึงมันในกลุ่มร้านขายของชำ:

ผลิต: เลือกผักและผลไม้ที่คุณชอบ กิน. ฉันชอบมะเขือเทศ อะโวคาโด กะหล่ำดาว กระเทียม กล้วย แอปเปิ้ล มะนาว ผักกาดหอม และมันฝรั่งสีแดง

ผลิตภัณฑ์นม: ผลิตภัณฑ์นมมีความสำคัญ แต่อย่าลืมว่าผลิตภัณฑ์นมมีไขมันค่อนข้างน้อย ฉันเลือกคอทเทจชีสไขมันต่ำ ชีส ไข่ กรีกโยเกิร์ตและนม (อัลมอนด์ ข้าว ถั่วเหลือง วัว)

เนื้อสัตว์และปลา: เมนูเด็ดของฉันคืออกไก่แช่เยือกแข็งไม่มีกระดูกและไม่ติดหนังถุงใหญ่ นี้จะเก็บไว้เป็นเวลานานและมีหลายวิธีในการปรุงอาหารมัน! ฉันชอบปลาแช่แข็งด้วย ฉันชอบปลานิล

ธัญพืช: ไปทำโฮลวีตกันเถอะ! วิธีนี้จะช่วยลดการบริโภคน้ำตาลของคุณและเพิ่มการบริโภคเส้นใยของคุณ ขนมปังโฮลวีต ตอร์ติญ่า ข้าว และพาสต้าเป็นวัตถุดิบหลักที่ดีและมักจะไม่แพงไปกว่าขนมปังขาว

สุ่ม: ถั่วกระป๋อง , ฮัมมุส , ถั่ว ฯลฯ เหมาะสำหรับทานเล่น!

นำของชำของคุณไปใช้ให้เกิดประโยชน์! ต่อไปนี้เป็นแนวคิดเรื่องอาหารที่เรียบง่าย ดีต่อสุขภาพ และราคาถูก

อาหารราคา $4 (สำหรับ 2 คน) *

ไก่ ผัก และมันฝรั่ง
10 ออนซ์ อกไก่ไม่มีกระดูก ($3/lb.) = $1.87
ผักแช่แข็ง 2 ถ้วย = 1 เหรียญ 00
2 มันฝรั่ง ($.37/ปอนด์) = $.13

รวม = $3.10

แซนวิชชีสย่างกับซุปมะเขือเทศ
4-6 Slices Wheat Bread = $.50
ชีส 1 ถ้วย = $1.
ซุปมะเขือเทศ = $2.50

รวม = $4.00

เคซาดิญ่าไก่กับซัลซ่า
6 ออนซ์ อกไก่ไม่มีกระดูก ($3/lb.) = $1.13
4 Tortillas แป้งดิบ = $ .75
ซัลซ่า ½ ถ้วย = $1
ครีมเปรี้ยว = $.37

รวม = $3.

สลัดอะโวคาโด มะเขือเทศ และชีส
½ Head Lettuce = $1
½ Avocado = $1
1 Roma Tomato = $.

ชีส ½ ถ้วย = $.50
½ Cup Dressing = $.37

รวม = $3.50

พาสต้าไก่และผักด้านข้าง
พาสต้า 3 ถ้วย = $.37
8 ออนซ์ อกไก่ไม่มีกระดูก ($3/lb.) = $1.50
ผักแช่แข็ง 2 ถ้วย = 1 เหรียญ
ซอสพาสต้า 1 ถ้วย = $.75

รวม = $3.75


ต้องการด้านข้าง? ลองทำขนมปังสูตรง่ายๆ. คุณสามารถทำขนมปังสไตล์ช่างฝีมือที่อร่อยและราคาไม่แพงด้วยแป้ง เกลือ ยีสต์และน้ำ การทำขนมปังประเภทนี้ควรมีราคาต่ำกว่า $1

*ราคาจะแตกต่างกันไปเล็กน้อยขึ้นอยู่กับว่าคุณอยู่ที่ไหนและคุณกำลังช็อปปิ้งที่ร้านค้าใด

3 กุญแจสู่มื้ออาหารที่ถูกกว่า

#1 วางแผนมื้ออาหารของคุณในช่วงต้นสัปดาห์
เลือกสูตรอาหารที่มีความหลากหลาย แต่ใช้บางอย่างเหมือนกัน ส่วนผสม. วิธีนี้ทำให้คุณไม่ต้องเสียอาหารที่ใช้ได้ในสูตรเดียวเท่านั้น

#2 บางครั้งควรแช่แข็งดีกว่า
การซื้อไก่แช่แข็ง ปลา และผักจะช่วยให้คุณประหยัดเงิน และพวกเขายังคงบรรจุสารอาหารที่จำเป็น

# 3 เปลี่ยนสไตล์การทำอาหารของคุณ
เพื่อสร้างความหลากหลาย สร้างสรรค์! ฉันชอบแลกเปลี่ยนโดยใช้หม้อหม้อ เตาตั้งพื้น และเตาอบ แต่ละคนจะเปลี่ยนรสนิยมและรูปแบบอาหารของคุณ และการเปลี่ยนแปลงที่สอดคล้องกันจะช่วยให้สร้างสรรค์ในครัวมากขึ้น

เกม

  • การท่องเที่ยว
  • Back to top button